Xe tải 1 tấn có phải lắp phù hiệu không?

Xe tải 1 tấn có phải lắp phù hiệu không?

Theo quy định của pháp luật hiện hành, việc đề nghị cấp và gắn phù hiệu là bắt buộc đối với các loại xe ô tô đưa vào kinh doanh vận tải. Để trả lời cho câu hỏi của bạn, trước hết, phải tiến hành làm rõ quy định của pháp luật hiện hành về thuật ngữ kinh doanh vận tải cũng như lộ trình về lắp phù hiệu của chính phủ tại Nghị định 86/2014/NĐ-CP:

Theo quy định tại Khoản 1,2,3, Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP:

1. Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

  1. Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng.
  2. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó.

Như vậy, chỉ cần tiến hành một hoạt động trong quá  trình sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ thì vẫn được coi là kinh doanh vận tải với hình thức thu tiền gián tiếp. Ví dụ: Anh A sản xuất hàng hóa, hàng ngày anh dùng một chiếc xe ô tô để chở hàng ra chợ bán. Dù trong giấy đăng kiểm không ghi nhận xe ô tô của anh A là kinh doanh vận tải, nhưng trong trường hợp này, anh A vẫn được tính là kinh doanh vận tải với hình thức là thu tiền gián tiếp.

Theo quy định tại Điều 51. Quy định về xe ô tô vận tải hàng hoá, Thông tư 63/2014/TT-BGTVT  như sau:

  • Niêm yết các thông tin theo quy định tại Phụ lục 26 của Thông tư này.
  • Vị trí niêm yết thông tin
  • a) Đối với xe ô tô tải, xe đầu kéo: niêm yết ở mặt ngoài hai bên cánh cửa buồng lái.
  • b) Đối với rơ moóc, sơ mi rơ moóc có thùng chở hàng: niêm yết ở mặt ngoài hai bên thùng xe.
  • c) Đối với rơ moóc, sơ mi rơ moóc không có thùng chở hàng: niêm yết thông tin trên bảng bằng kim loại được gắn với khung xe tại vị trí dễ quan sát bên cạnh hoặc phía sau.
  • Xe ô tô vận tải hàng hóa phải có kích thước thùng xe đúng theo Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.
  • Trên xe có trang bị bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn sử dụng theo quy định.
  • Xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ phải có phù hiệu “XE CÔNG-TEN-NƠ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 27a của Thông tư này.
  • Xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải có phù hiệu “XE TẢI” theo mẫu quy định tại Phụ lục 27b của Thông tư này.
  • Xe có phù hiệu “XE CÔNG-TEN-NƠ” được vận chuyển công-ten-nơ và hàng hóa khác. Xe có phù hiệu “XE TẢI” không được vận chuyển công-ten-nơ.

Thêm vào đó, tại Khoản 4, Điều 11, Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định:

4. Đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

  • a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;
  • b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;
  • c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kếtừ 07 tấn đến dưới 10 tấn;
  • d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;
  • đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.

Như vậy, kết hợp hai căn cứ pháp lý trên, trong trường hợp xe tải với trọng tải thiết kế 1 tấn mà có tiến hành kinh doanh vận tải bất kể hình thức gián tiếp hay trực tiếp thì đều phải tiến hành đề nghị cấp và gắn phù hiệu.

https://tuvanltl.com/dao-tao-huong-dan-vien-aerobic/

Trên đây là một số quy định chung nhằm mục đích tham khảo của Tư vấn LTL.

Liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí!

Công Ty TNHH Tư Vấn & Đầu tư LTL.
Hotline0902.990.954
Emailinfotuvanltl@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *