Xin giấy phép dạy nghề

Xin giấy phép dạy nghề

Câu hỏi: Tôi muốn làm thủ tục xin giấy phép dạy nghề thiết kế đồ họa cho nhân sự thuộc mảng marketing, design, viral video trong thời điểm ngành quảng cáo thiếu hụt nhân lực lành nghề trầm trọng. Tôi không có bằng cấp gì liên quan đến sư phạm, tôi chỉ có kinh nghiệm làm việc cho nhiều dự án của các nhãn hàng lớn cũng như đã trải qua nhiều vị trí công việc khác nhau trong các công ty quảng cáo thì tôi có được mở cơ sở dạy nghề hay không? Nhờ công ty tư vấn giúp tôi. Tôi chân thành cảm ơn.

(Anh Thái Văn C., Quận 7, Tp Hồ Chí Minh)

Trả lời: LTL chân thành cảm ơn Quý khách hàng đã quan tâm gửi câu hỏi cho Bộ phận tư vấn của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Nghị định 143/2016/NĐ-CP đã quy định chi tiết về điều kiện để doanh nghiệp/chủ đầu từ được cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp như sau:

Điều 3. Điều kiện thành lập, cho phép thành lập cơ sở giáo dục nghề nghiệp

Cơ sở giáo dục nghề nghiệp được thành lập, cho phép thành lập khi có đề án thành lập và đáp ứng các điều kiện sau đây:

1. Phù hợp với quy hoạch mạng lưới cơ sở giáo dục nghề nghiệp Việt Nam. Đối với cơ sở giáo dục nghề nghiệp công lập khi thành lập phải hoạt động theo cơ chế tự chủ của đơn vị sự nghiệp công lập do Chính phủ quy định.

2. (đã bị bãi bỏ)

3. Có địa điểm xây dựng cơ sở vật chất đảm bảo diện tích đất sử dụng tối thiểu của trung tâm giáo dục nghề nghiệp là 1000 m2;của trường trung cấp là 10.000 m2 đối với khu vực đô thị và 20.000 m2 đối với khu vực ngoài đô thị; của trường cao đẳng là 20.000 m2 đối với khu vực đô thị và 40.000 m2 đối với khu vực ngoài đô thị.

4. Vốn đầu tư thành lập cơ sở giáo dục nghề nghiệp được đầu tư bằng nguồn vốn hợp pháp, không bao gồm giá trị về đất đai, cụ thể như sau:

a) Đối với trung tâm giáo dục nghề nghiệp tối thiểu là 05 tỷ đồng;

b) Đối với trường trung cấp tối thiểu là 50 tỷ đồng;

c) Đối với trường cao đẳng tối thiểu là 100 tỷ đồng.

5. Đáp ứng các điều kiện đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp theo quy định tại Điều 14 Nghị định này (dự kiến về cơ cấu tổ chức; cơ sở vật chất, thiết bị đào tạo; chương trình, giáo trình đào tạo; đội ngũ nhà giáo và cán bộ quản lý).

Điều 14. Điều kiện cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp

1. Đối với đào tạo trình độ sơ cấp

Cơ sở giáo dục nghề nghiệp và doanh nghiệp được cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp trình độ sơ cấp khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có cơ sở vật chất, thiết bị đào tạo phù hợp với nghề, quy mô, trình độ đào tạo sơ cấp. Diện tích phòng học lý thuyết, phòng, xưởng thực hành dùng cho học tập, giảng dạy bảo đảm ở mức bình quân ít nhất là 04 m2/chỗ học;

b) Có đủ chương trình, giáo trình đào tạo của từng nghề đăng ký hoạt động và phải được xây dựng, thẩm định, ban hành theo quy định của Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội;

c) Có đội ngũ giáo viên đạt tiêu chuẩn, trình độ chuyên môn, kỹ năng nghề và nghiệp vụ sư phạm theo quy định của pháp luật; bảo đảm tỷ lệ học sinh quy đổi trên giáo viên quy đổi tối đa là 25 học sinh/giáo viên; có giáo viên cơ hữu cho nghề tổ chức đào tạo.

Như vậy, quy định không đòi hỏi chủ đầu tư hay người đại diện pháp luật phải có bằng cấp để chứng minh trình độ chuyên môn. Bạn có thể thuê các nhân sự, xây dựng đội ngũ giáo viên có trình độ tương ứng kèm với chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm để đảm trách nhiệm vụ dạy học tại cơ sở. Bên cạnh điều kiện về nhân sự, bạn còn phải đáp ứng được điều kiện cơ sở vật chất. Khi đã đáp ứng đầy đủ điều kiện như trên, bạn có thể thực hiện thủ tục để được cấp giấy phép dạy nghề theo trình tự của pháp luật

Trên đây là một số quy định chung về Thành lập trung tâm dạy nghề nhằm mục đích tham khảo của Tư vấn LTL.

Đừng ngại ngần liên hệ với chúng tôi để được tư vấn miễn phí cho từng trường hợp cụ thể.

Phòng Doanh nghiệp và Đầu tư

Công ty TNHH Tư Vấn & Đầu Tư LTL

HOTLINE: 090.145.1945

Mail: tuvanltl@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *