Thành lập trung tâm tư vấn du học 2022

Thành lập trung tâm tư vấn du học 2022

Câu hỏi: Nhận thấy thị trường tư vấn du học đang sôi động trở lại sau khi dịch bệnh đã phần nào được kiểm soát nên tôi có ý định Thành lập trung tâm tư vấn du học thị trường Nhật Bản. Hiện, tôi đã có chứng chỉ nghiệp vụ tư vấn du học và tốt nghiệp đại học chuyên ngành Tiếng Anh thì có thể đăng ký hoạt động tư vấn du học thị trường Nhật Bản hay không? Nhờ LTL tư vấn giúp, Tôi chân thành cảm ơn.

(Chị Nguyễn Thị Mỹ L., Quận Tân Bình, Tp. Hồ Chí Minh)

Trả lời: LTL chân thành cảm ơn Quý khách hàng đã quan tâm gửi câu hỏi cho Bộ phận tư vấn của chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc của bạn, LTL xin trả lời như sau:

Tại Điều 107, Nghị định 46/2017/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi điều 2, Nghị định 135/2018/NĐ-CP có quy định như sau về trình độ chuyên môn của đội ngũ nhân viên tư vấn du học:

“3. Đội ngũ nhân viên trực tiếp tư vấn du học có trình độ đại học trở lên; có năng lực sử dụng ít nhất một ngoại ngữ từ bậc 4 trở lên theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam và tương đương; có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn du học theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.”

Theo quy định này thì không có nội dung nào bắt buộc hay nói rõ ngoại ngữ của chuyên viên tư vấn du học được đào tạo phải tương thích với thị trường mà doanh nghiệp đó đăng ký hoạt động tư vấn du học. Ngoài ra, hiện nay, tiếng Anh có thể được xem như một ngôn ngữ toàn cầu và sự phát triển của khoa học công nghệ đã giảm đi phần lớn rào cản ngôn ngữ trong làm việc giữa các quốc gia.

Bạn có thể triển khai Thành lập trung tâm tư vấn du học theo điều 108, Nghị định 46/2017/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 44 Điều 1 Nghị định 135/2018/NĐ-CP như sau:

“a) Văn bản đề nghị cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học; với những nội dung chủ yếu gồm: Mục tiêu, nội dung hoạt động; khả năng khai thác và phát triển dịch vụ du học ở nước ngoài; kế hoạch và các biện pháp tổ chức thực hiện; phương án giải quyết khi gặp vấn đề rủi ro đối với người được tư vấn du học;

b) Bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, quyết định thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký đầu tư;

c) Danh sách đội ngũ nhân viên trực tiếp tư vấn du học bao gồm các thông tin chủ yếu sau đây: Họ và tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, trình độ chuyên môn, trình độ ngoại ngữ, vị trí công việc sẽ đảm nhiệm tại tổ chức dịch vụ tư vấn du học; bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu văn bằng tốt nghiệp đại học, chứng chỉ ngoại ngữ, chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn du học.”

Trên đây là một số quy định chung nhằm mục đích tham khảo của Tư vấn LTL.

Đừng ngại ngần liên hệ với chúng tôi để được tư vấn miễn phí cho từng trường hợp cụ thể.

Phòng Doanh nghiệp và Đầu tư

Công ty TNHH Tư Vấn & Đầu Tư LTL

HOTLINE: 090.145.1945

Mail: tuvanltl@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *