XE CHỞ HÀNG HÓA NỘI BỘ DOANH NGHIỆP CÓ PHẢI XIN PHÙ HIỆU KHÔNG?

I.Tóm tắt câu hỏi xe chở hàng nội bộ có phải xin phù hiệu không?

Tôi đang cần tham vấn về giấy phép kinh doanh vận tải và phù hiệu xe tải: Hiện tại công ty tôi là đơn vị sản xuất kinh doanh, có xe tải chở hàng hóa cho công ty (không nhận chở ngoài) có trọng tải thiết kế trên 10 tấn. Nhờ chuyên viên tư vấn đối tượng như công ty tôi có cần phải xin giấy phép vận tải và phù hiệu hay không?

II.Tư vấn về giấy phép vận tải và phù hiệu:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Căn cứ vào Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có giải thích về kinh doanh vận tải như sau:

“1. Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

2. Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng.

3. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó.”

Theo đó, đối tượng áp dụng sẽ phải căn cứ vào hoạt động chính của bên bạn là gì, có hoạt động vận tải không? Quá trình vận tải có phát sinh lợi nhuận không (thu phí thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ gián tiếp)?

Trong trường hợp trên, đây là xe đứng tên công ty và chỉ chở hàng cho Công ty. Vậy hoạt động chở hàng này có làm phát sinh khoản lợi nhuận thu qua sản phẩm công ty thực hiện chuyên chở, vậy nên vẫn phát sinh hoạt động kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp .

Thủ tục thực hiện bao gồm các nội dung sau:

Bước 1: Làm thủ tục xin cấp giấy phép kinh doanh vận tải – do Sở giao thông vận tải cấp.

Bước 2: Đảm bảo các xe đã gắn thiết bị giám sát hành trình.

Bước 3: Làm thủ tục xin cấp phù hiệu cho xe của công ty – do Sở giao thông vận tải  cấp.

http://tuvanltl.com/phu-hieu-van-tai-va-thu-tuc-xin-cap-phu-hieu-van-tai/

Liên hệ Hotline -0902.990.954 để được tư vấn thêm.

6 Replies to “XE CHỞ HÀNG HÓA NỘI BỘ DOANH NGHIỆP CÓ PHẢI XIN PHÙ HIỆU KHÔNG?”

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *