Thủ tục xin phù hiệu xe 16 chỗ như thế nào?

I.Thủ tục xin phù hiệu xe 16 chỗ như thế nào?

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi vừa bị cơ quan cảnh sát giao thông xử phạt vi phạm về hành vi không gắn phù hiệu xe nội bộ cho xe ô tô. Xe của tôi là xe đưa đón nhân viên của công ty đi làm, xe có 16 chỗ ngồi. Tôi xin hỏi là việc cảnh sát giao thông xử phạt tôi có đúng quy định của pháp luật không ?

Chuyên viên tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Theo quy định tại khoản 6 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì xe của bạn được hiểu là xe thực hiện hoạt động kinh doanh vận tải người nội bộ:

“Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại”.

Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

  1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.
  2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.
  3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe”.

Theo quy định trên, chỉ những xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên mới phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ”. Như vậy, trường hợp của bạn, cơ quan cảnh sát giao thông xử phạt vi phạm về hành vi không gắn phù hiệu cho xe nội bộ là đúng quy định của pháp luật.

Nếu có thắc mắc gì thêm quý Công ty vui lòng liên hệ Hotline -0902.990.954 để được tư vấn thêm.

II. Thủ tục xin phù hiệu xe 16 chỗ như thế nào:

1.Thành phần hồ sơ khách hàng cần cung cấp để xin phù hiệu xe 16 chỗ (xe nội bộ):

  • Giấy đăng ký xe (cà vẹt xe cần xin phù hiệu xe nội bộ) (Bản sao công chứng trong vòng 6 tháng);
  • Sổ kiểm định xe cần xin phù hiệu xe nội bộ còn trong thời hạn (Bản sao công chứng trong vòng 6 tháng);
  • Giấy phép kinh doanh công ty (chủ sở hữu phương tiện cần xin phù hiệu xe nội bộ) (bản sao công chứng trong vòng 6 tháng).

phù hiệu xe nội bộ

Thủ tục xin cấp phép phù hiệu vận tải

http://tuvanltl.com/quy-dinh-xu-phat-doi-voi-xe-hoat-dong-kinh-doanh-van-tai-khong-co-phu-hieu/

2. Thời hạn giải quyết đơn đề nghị xin phù hiệu xe 16 chỗ (xe nội bộ):

02 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ được quy định theo quy định pháp luật về thủ tục cấp phù hiệu xe nội bộ.

3. Cơ quan, đơn vị giải quyết thủ tục xin phù hiệu xe 16 chỗ (xe nội bộ):

Sở Giao Thông Vận Tải Tỉnh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở là cơ quan có thẩm quyền cấp phù hiệu xe nội bộ.

Tư vấn LTL sẽ gửi cho Quý khách các danh mục hồ sơ mà Quý khách cần phải cung cấp (theo danh mục trên đây). Trong quá trình cung cấp, nếu Quý khách có bất kỳ các thắc mắc nào, Quý khách vui lòng liên hệ qua email, điện thoại để chúng tôi trực tiếp hướng dẫn. Sau khi nhận được các tài liệu mà Quý khách cung cấp, Tư vấn LTL sẽ trực tiếp hoàn thành các hồ sơ cần thiết theo quy định để hoàn thành thủ tục xin phù hiệu xe 16 chỗ (xe nội bộ).

Hiện tại khóa học Công thức kiếm tiền tỉ từ thuê và cho thuê bất động sản có giá là 800.000 đồng. Tuy nhiên bạn sẽ được giảm giá 40% chỉ còn 480.000 khi mua khóa học kèm mã giảm giá thaole. Ấn vào nút đăng ký dưới đây để nhận khuyến mãi nhé.Xem tại đây.

Liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí!

Công Ty TNHH Tư Vấn & Đầu Tư LTL.
Hotline
0902990954
Emailinfotuvanltl@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *