Quy định xe nội bộ Long An như thế nào?

Hiện nay rất nhiều doanh nghiệp thắc mắc về Quy định xe nội bộ Long An là gì? Cơ quan nào cấp Phù hiệu xe nội bộ Long An là gì? Đăng ký mẫu Phù hiệu xe nội bộ Long An ở đâu? Khi nào phải nộp chi phí đăng ký mẫu Phù hiệu xe nội bộ Long An?… Nắm bắt nhu cầu đó Tư vấn LTL giải đáp thắc mắc về Quy định xe nội bộ Long An của quý doanh nghiệp như sau:

Phù hiệu xe nội bộ nói riêng và phù hiệu nói chung là giấy do sở giao thông vận tải cấp. Được quy định chi tiết Theo quy định tại Nghị định số 86/2014/NĐ – CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô và Thông tư số 63/2014/TT – BGTVT này quy định về tổ chức, quản lý hoạt động vận tải bằng xe ô tô và dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ.

I. Quy định xe nội bộ Long An như thế nào?

Căn cứ vào Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có giải thích về kinh doanh vận tải như sau:

“1. Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

2. Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng.

3. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó.”

⇒Theo đó, xe đứng tên công ty và chỉ chở hàng cho Công ty. Vậy hoạt động chở hàng này có làm phát sinh khoản lợi nhuận thu qua sản phẩm công ty thực hiện chuyên chở, vậy nên vẫn phát sinh hoạt động kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp, nên không được xem là xe nội bộ.

Theo quy định tại khoản 6 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì:

“Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại”.

Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

  1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.
  2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.
  3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe”.

Theo quy định trên, chỉ những xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên mới phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ”. 

II. Thời hạn của phù hiệu xe nội bộ:

Phù hiệu và biển hiệu được gắn ở vị trí dễ quan sát trên kính chắn gió phía bên phải người lái xe. Không được tẩy xóa hoặc sửa chữa các thông tin trên phù hiệu, biển hiệu.

Thời hạn có giá trị của phù hiệu: có giá trị 7 năm và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện.

III.Thủ tục xin phù hiệu xe nội bộ Long An:

Thành phần hồ sơ khách hàng cần cung cấp để xin phù hiệu xe nội bộ Long An:

Thành phần hồ sơ khách hàng cần cung cấp để xin phù hiệu xe nội bộ cho doanh nghiệp:

  • Giấy đăng ký xe (cà vẹt xe cần xin phù hiệu xe nội bộ) (bản sao công chứng trong vòng 6 tháng);
  • Sổ kiểm định (xe cần xin phù hiệu xe nội bộ) còn trong thời hạn (bản sao công chứng trong vòng 6 tháng);
  • Giấy phép kinh doanh công ty sở hữu xe nội bộ (bản sao công chứng trong vòng 6 tháng;
  • Bằng lái xe (tài xế lái xe cần xin phù hiệu xe nội bộ) (1 Bản photo);
  • Giấy khám sức khỏe của tài xế (1 Bản gốc) Gọi hotline 090.145.1945 để được tư vấn cụ thể và chi tiết ;
  • Hợp đồng lao động giữa đơn vị vận tải (công ty sở hữu xe nội bộ) và tài xế (1 Bản photo);

Dịch vụ làm phù hiệu xe tải Long An

Tư vấn LTL sẽ gửi cho Quý khách các danh mục hồ sơ mà Quý khách cần phải cung cấp (theo danh mục trên đây). Trong quá trình cung cấp, nếu Quý khách có bất kỳ các thắc mắc nào, Quý khách vui lòng liên hệ qua email, điện thoại để chúng tôi trực tiếp hướng dẫn.

Sau khi nhận được các tài liệu mà Quý khách cung cấp, Tư vấn LTL sẽ trực tiếp hoàn thành các hồ sơ cần thiết theo quy định để xin phù hiệu xe nội bộ Long An.

Liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí!

Công Ty TNHH Tư Vấn & Đầu tư LTL.
Hotline
090.145.1945
Emailtuvanltl@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *