Phù hiệu xe tải dưới 7 tấn 2018

Phù hiệu xe tải dưới 7 tấn 2018

Câu Hỏi: Tôi mới mua một chiếc xe tải 6 tấn nhằm mục đích vận chuyển hàng hóa cho gia đình, vậy xe của tôi có bắt buộc phải gắn phù hiệu không?

Chuyên viên tư vấn: Với câu hỏi trên, LTL chúng tôi xin tư vấn bạn như sau:

Thứ nhất tại Điều 3 nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“1. Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp

Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng

Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó”

Do đó trường hợp của bạn thuộc vào hoạt động kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp bởi vì xe của bạn nhằm mục đích vận chuyển hàng hóa gia đình do đó bạn đã vừa thực hiện việc vận tải vừa thực hiện một trong các hoạt động từ sản xuất đến tiêu thụ và cước phí bạn thu thông qua doanh thu từ sản phẩm đó.

Tại điểm a khoản 3 Điều 11 nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định “xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo rơ mooc, sơ mi rơ mooc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu”

Tuy nhiên để được gắn phù hiệu bạn phải có giấy phép kinh doanh vận tải, do đó cần phải xem trường hợp của bạn có được cấp giấy phép kinh doanh vận tải hay không. Theo đó, khoản 1 Điều 50 TT 63/2014/TT-BGTVT quy định: “Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc một trong các đối tượng sau đây:

  1. a) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm, vận chuyển hàng nguy hiểm và thẩm quyền cấp phép vận chuyển hàng nguy hiểm.
  2. b) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng theo quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ.
  3. c) Có từ 05 xe trở lên.
  4. d) Sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông từ 10 tấn trở lên để vận chuyển hàng hóa.

Do đó cần phải xem bạn có thuộc các trường hợp trên không rồi tiến hành thủ tục xin cấp phù hiệu.

Về trình tự, thủ tục xin cấp phù hiệu bạn có thể liên hệ với chúng tôi LTL Consultants qua hotline: 0902.990.954 để được tư vấn và làm phù hiệu nhanh và hiệu quả.

Đừng ngại ngần liên hệ chúng tôi để được tư vấn miễn phí cho từng trường hợp cụ thể. Trên đây là một số quy định chung nhằm mục đích tham khảo của Tư vấn LTL.

Công Ty TNHH Tư Vấn & Đầu tư LTL.
Hotline: 0902.990.954
Email: infotuvanltl@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *