Không gia hạn sổ tạm trú

Không gia hạn sổ tạm trú

Câu hỏi: Sổ tạm trú của gia đình tôi đã hết hạn hơn 1 năm nay nhưng tôi không gia hạn. Vậy giờ tôi ra gia hạn có được không và sẽ bị xử phạt như thế nào?

Chuyên viên tư vấn: Với câu hỏi này, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Tại khoản 1 Điều 17 Thông tư số 35/2014/TT-BCA quy định về sổ tạm trú như sau:

“Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú theo quy định tại Điều 30 Luật Cư trú và quy định tại Thông tư này, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và có thời hạn tối đa là hai mươi bốn tháng.

Thời hạn tạm trú theo đề nghị của công dân nhưng tối đa không quá hai mươi bốn tháng. Hết thời hạn tạm trú, hộ gia đình hoặc cá nhân vẫn tiếp tục tạm trú thì đại diện hộ gia đình hoặc cá nhân đến cơ quan Công an nơi cấp sổ tạm trú làm thủ tục gia hạn tạm trú; thời hạn tạm trú của mỗi lần gia hạn tối đa không quá thời hạn còn lại của sổ tạm trú. Trường hợp sổ tạm trú hết thời hạn sử dụng mà hộ gia đình hoặc cá nhân vẫn tiếp tục tạm trú tại đó thì đại diện hộ gia đình hoặc cá nhân đến cơ quan Công an nơi cấp sổ tạm trú làm thủ tục cấp lại sổ tạm trú.

Mỗi hộ gia đình đăng ký tạm trú thì được cử một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ làm chủ hộ để thực hiện và hướng dẫn các thành viên trong hộ thực hiện quy định về đăng ký, quản lý cư trú. Trường hợp không có người từ đủ 18 tuổi trở lên hoặc có người từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng bị hạn chế năng lực hành vi dân sự thì được cử một người trong hộ làm chủ hộ.”

Với quy định này thì sổ tạm trú chỉ có thời hạn 24 tháng, khi sổ tạm trú của gia đình bạn hết hạn thì phải tiến hành cấp lại nếu không sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Mức phạt được quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

“1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

  1. a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

Do đó, đối với trường hợp của bạn phải làm thủ tục cấp lại sổ tạm trú và chịu mức phạt từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi, nếu còn thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi LTL Consultants qua hotline: 090.145.1945.

Giải quyết giấy phép lao động bị từ chối tại TPHCM

Trên đây là một số quy định chung nhằm mục đích tham khảo của Tư vấn LTL.

Đừng ngại ngần liên hệ với chúng tôi để được tư vấn miễn phí cho từng trường hợp cụ thể.

Phòng Doanh nghiệp và Đầu tư

Công ty TNHH Tư Vấn & Đầu Tư LTL

HOTLINE: 090.145.1945

Mail: tuvanltl@gmail.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *