HỘ KINH DOANH ĐƯỢC CẤP PHÙ HIỆU XE KHÔNG?

I. Hộ kinh doanh  đã đăng ký kinh doanh đối với hoạt động kinh doanh vận tải. Vậy hộ kinh doanh được cấp phù hiệu xe không?

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư, tôi là hộ kinh doanh  đã đăng ký kinh doanh đối với hoạt động kinh doanh vận tải. Tôi lên sở giao thông vận tải thì người ta nói hộ kinh doanh không được cấp phù hiệu, nhưng khi đi đường tôi bị xử phạt hành chính. Xin luật sư cho tôi biết quy định ở đâu?

http://tuvanltl.com/giay-phep-van-tai-phu-hieu-xe-thu-tuc-xin-giay-phep-kinh-doanh/

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Theo quy định tại Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

  1. Đơn vị kinh doanh vận tải là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh tham gia kinh doanh vận tải bằng xe ô tô.

Theo quy định đơn vị kinh doanh vận tải được hiểu bao gồm có cả hộ kinh doanh tham gia kinh doanh vận tải bằng xe ô tô.

Theo Thông tư 63/2014/TT-BGTVT thì

Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

  1. Đơn vị kinh doanh có Giấy phép kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô và có văn bản chứng nhận đủ điều kiện vận tải khách du lịch của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch được Sở Giao thông vận tải cấp biển hiệu cho xe ô tô tham gia hoạt động vận tải khách du lịch theo quy định.
  2. Đơn vị kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi, theo hợp đồng, kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được Sở Giao thông vận tải cấp phù hiệu cho xe ô tô tham gia kinh doanh trong danh sách xe do đơn vị đề nghị theo quy định tại khoản 5 Điều này.

II. Thủ tục thực hiện bao gồm các nội dung sau:

Bước 1: Làm thủ tục xin cấp giấy phép kinh doanh vận tải – do Sở giao thông vận tải cấp.

Bước 2: Đảm bảo các xe đã gắn thiết bị giám sát hành trình.

Bước 3: Làm thủ tục xin cấp phù hiệu cho xe của hộ kin doanh – do Sở giao thông vận tải  cấp.

http://tuvanltl.com/xe-cho-hang-hoa-noi-bo-doanh-nghiep-co-phai-xin-phu-hieu-khong/

Liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí!

Công Ty TNHH Tư Vấn & Đầu tư LTL.
Hotline
0902990954
Emailinfo@tuvanltl.com

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *